Vaisala Corporation Báo cáo tài chính phát hành tháng 1–12 năm 2025: Hiệu suất mạnh mẽ trong năm 2025, đơn đặt hàng nhận được cải thiện trong Quý 4

Đây là thông cáo báo chí có phí. Vui lòng liên hệ trực tiếp với nhà phân phối thông cáo báo chí để biết thêm chi tiết.

Vaisala Corporation công bố Báo cáo Tài chính từ tháng 1 đến tháng 12 năm 2025: Hiệu suất mạnh mẽ trong năm 2025, đơn hàng nhận được cải thiện trong quý 4

Nhóm Vaisala

Thứ Năm, ngày 12 tháng 2 năm 2026 lúc 16:00 GMT+9 8 phút đọc

Trong bài viết này:

VAIAF

+0.48%

Nhóm Vaisala

Vaisala Corporation        Báo cáo Tài chính                Ngày 12 tháng 2 năm 2025, lúc 9:00 sáng (EET)

Vaisala Corporation Công bố Báo cáo Tài chính từ tháng 1 đến tháng 12 năm 2025: Hiệu suất mạnh mẽ trong năm 2025, đơn hàng nhận được cải thiện trong quý 4

Thông cáo này là tóm tắt Báo cáo Tài chính của Vaisala từ tháng 1 đến tháng 12 năm 2025. Báo cáo đầy đủ đính kèm dưới dạng tệp pdf. Nó cũng có sẵn trên trang web của công ty tại www.vaisala.com/investors.

Quý 4 năm 2025:

  • Đơn hàng nhận được 152,0 triệu EUR (144,5 triệu EUR), tăng 5%, theo tỷ giá cố định 10%
  • Đơn hàng tồn kho cuối kỳ 185,8 triệu EUR (215,0 triệu EUR), giảm 14%
  • Doanh thu thuần 162,3 triệu EUR (167,5 triệu EUR), giảm 3%, theo tỷ giá cố định 0%
  • EBITA 26,1 triệu EUR (30,3 triệu EUR), chiếm 16,1% (18,1%) của doanh thu thuần
  • Kết quả hoạt động (EBIT) 24,5 triệu EUR (28,0 triệu EUR), chiếm 15,1% (16,7%) của doanh thu thuần
  • Lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 0,50 EUR (0,59 EUR)
  • Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh 31,5 triệu EUR (28,9 triệu EUR)

Từ tháng 1 đến tháng 12 năm 2025:

  • Đơn hàng nhận được 517,2 triệu EUR (565,6 triệu EUR), giảm 9%, theo tỷ giá cố định -7%
  • Doanh thu thuần 596,9 triệu EUR (564,6 triệu EUR), tăng 6%, theo tỷ giá cố định 7%
  • EBITA 94,2 triệu EUR (90,3 triệu EUR), chiếm 15,8% (16,0%) của doanh thu thuần
  • Kết quả hoạt động (EBIT) 85,1 triệu EUR (82,9 triệu EUR), chiếm 14,3% (14,7%) của doanh thu thuần
  • Lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 1,65 EUR (1,76 EUR)
  • Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh 90,4 triệu EUR (78,9 triệu EUR)
  • Hội đồng đề xuất trả cổ tức 0,86 EUR (0,85 EUR) trên mỗi cổ phiếu

Triển vọng kinh doanh năm 2026

Vaisala ước tính doanh thu thuần cả năm 2026 sẽ nằm trong khoảng 600–630 triệu EUR (2025: 597 triệu EUR) và EBITA sẽ trong khoảng 95–110 triệu EUR (2025: 94 triệu EUR).

Triển vọng thị trường năm 2026

Thị trường công nghiệp dự kiến sẽ tăng trưởng, đặc biệt nhờ các ngành trung tâm dữ liệu và bán dẫn. Thị trường khoa học đời sống và năng lượng cũng dự kiến sẽ tăng trưởng.

Thị trường khí tượng và hàng không đã trở lại bình thường trong năm 2025 sau hai năm nhu cầu cao đột biến. Các thị trường này hiện dự kiến sẽ duy trì ổn định so với mức cuối năm 2025.

Thị trường năng lượng tái tạo giảm trong năm 2025 do hoạt động đánh giá nguồn năng lượng gió chậm lại đáng kể. Trong năm 2026, thị trường năng lượng tái tạo dự kiến sẽ duy trì ổn định so với mức cuối năm 2025.

Thị trường bán hàng đăng ký Xweather dự kiến sẽ tiếp tục tăng trưởng.

Các số liệu chính

| Triệu EUR | 10-12/2025 | 10-12/2024 | Thay đổi | 1-12/2025 | 1-12/2024 | Thay đổi | | Đơn hàng nhận được | 152,0 | 144,5 | 5% | 517,2 | 565,6 | -9% | | Đơn hàng tồn kho | 185,8 | 215,0 | -14% | 185,8 | 215,0 | -14% | | Doanh thu thuần | 162,3 | 167,5 | -3% | 596,9 | 564,6 | 6% | | Lợi nhuận gộp | 89,1 | 94,5 | -6% | 329,7 | 318,1 | 4% | | Tỷ lệ lợi nhuận gộp, % | 54,9 | 56,4 | | 55,2 | 56,3 | | | Chi phí hoạt động | 64,7 | 66,6 | -3% | 245,3 | 235,8 | 4% | | EBITA | 26,1 | 30,3 | | 94,2 | 90,3 | | | % doanh thu thuần | 16,1 | 18,1 | | 15,8 | 16,0 | | | Kết quả hoạt động (EBIT) | 24,5 | 28,0 | | 85,1 | 82,9 | | | % doanh thu thuần | 15,1 | 16,7 | | 14,3 | 14,7 | | | Kết quả trước thuế | 23,3 | 26,4 | | 77,1 | 80,8 | | | Kết quả sau thuế | 18,3 | 21,4 | | 59,8 | 63,7 | | | Lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu | 0,50 | 0,59 | -14% | 1,65 | 1,76 | -6% | | Tỷ suất lợi nhuận trên vốn chủ sở hữu, % | | | | 18,8 | 22,1 | | | Chi phí nghiên cứu và phát triển | 18,9 | 19,2 | -2% | 68,3 | 68,6 | 0% | | Chi tiêu vốn | 5,3 | 9,4 | -44% | 21,4 | 19,1 | 12% | | Khấu hao, trích lập dự phòng | 6,7 | 6,9 | -3% | 27,7 | 24,3 | 14% | | Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh | 31,5 | 28,9 | 9% | 90,4 | 78,9 | 14% | | Chuyển đổi tiền mặt | 1,3 | 1,0 | | 1,1 | 1,0 | | | Tiền và các khoản tương đương tiền | | | | 92,8 | 88,8 | 4% | | Nợ phải trả có lãi | | | | 107,0 | 129,5 | -17% | | Tỷ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu, % | | | | 4,4 | 13,2 | |

*Không tính ảnh hưởng của các doanh nghiệp đã mua lại

Giám đốc điều hành Kai Öistämö

“Năm 2025 đã bị ảnh hưởng bởi những bất ổn và điều kiện thị trường biến đổi. Biến động tỷ giá và thuế quan đã đặt ra những thách thức trong môi trường kinh doanh, trong khi sự chậm lại của thị trường đánh giá nguồn năng lượng gió ảnh hưởng đến doanh thu thuần của chúng tôi. Trong bối cảnh thị trường thay đổi này, Vaisala và đội ngũ của chúng tôi đã thể hiện sự kiên cường và đạt được hiệu suất ổn định. Đo lường công nghiệp đã trở lại tăng trưởng, doanh số bán đăng ký Xweather tăng lên, và chúng tôi đã hoàn thành tốt đơn hàng trong các thị trường khí tượng và hàng không. Chúng tôi đã giảm thiểu tác động của thuế quan Mỹ, phần nào bù đắp biến động tỷ giá và quản lý ảnh hưởng của sự giảm trong lĩnh vực năng lượng tái tạo đến kết quả của mình.

Trong năm 2025, lượng đơn hàng của chúng tôi giảm 9% so với năm trước, chủ yếu do nhu cầu yếu trong thị trường năng lượng tái tạo và sự trở lại bình thường của các thị trường khí tượng và hàng không sau hai năm nhu cầu cao đột biến. Đơn hàng trong lĩnh vực Đo lường Công nghiệp duy trì mạnh mẽ suốt năm. Doanh thu thuần của Vaisala năm 2025 tăng 6% so với cùng kỳ, nhờ vào sự tăng trưởng mạnh trong Đo lường Công nghiệp, mở rộng doanh số bán đăng ký và các dự án lớn trong Thời tiết và Môi trường. Lợi nhuận của chúng tôi vẫn ổn định, với tỷ lệ EBITA là 15,8%, bao gồm 4,9 triệu EUR chi phí một lần chủ yếu liên quan đến tái cơ cấu tổ chức.

Trong quý 4, lượng đơn hàng của chúng tôi tăng 5% (10% theo tỷ giá cố định) so với cùng kỳ năm trước. Sự tăng trưởng này được thúc đẩy bởi nhu cầu mạnh mẽ trong Đo lường Công nghiệp. Trong Thời tiết và Môi trường, lượng đơn hàng gần như không đổi so với năm trước. Chúng tôi kết thúc năm 2025 với đơn hàng tồn kho trị giá 185,8 triệu EUR. Doanh thu thuần quý 4 giảm 3% (0% theo tỷ giá cố định) do so sánh với kỳ cao điểm và tác động của việc giảm giá trị đồng đô la Mỹ và nhân dân tệ Trung Quốc. Tỷ lệ EBITA giảm xuống còn 16,1% do doanh thu thuần và lợi nhuận gộp giảm.

Việc thực hiện chiến lược của chúng tôi trong năm 2025 đã tiến triển tốt, khi chúng tôi tiếp tục củng cố vị thế là nhà lãnh đạo toàn cầu trong lĩnh vực thiết bị đo lường và trí tuệ cho hành động khí hậu. Lĩnh vực Đo lường Công nghiệp đạt kết quả mạnh mẽ, ghi nhận lượng đơn hàng và doanh thu cao kỷ lục. Chúng tôi còn mở rộng danh mục Đo lường Công nghiệp, giới thiệu các sản phẩm và dịch vụ mới cho các ngành công nghiệp tăng trưởng.

Trong lĩnh vực Thời tiết và Môi trường, chúng tôi đã hoàn thành các đơn hàng mạnh mẽ trong các thị trường khí tượng và hàng không, duy trì vị trí dẫn đầu thị trường với sự tập trung rõ ràng vào lợi nhuận. Sự giảm mạnh trong thị trường năng lượng tái tạo đã ảnh hưởng đến hoạt động của chúng tôi, ước tính gây thiệt hại 20 triệu EUR cho doanh thu thuần. Tuy nhiên, doanh thu thuần cả năm của Thời tiết và Môi trường vẫn tăng 4% theo tỷ giá cố định, nhờ các dự án lớn và doanh số bán đăng ký tăng trưởng.

Chúng tôi đã mở rộng hoạt động bán đăng ký Xweather và thành công tích hợp các thương vụ mua lại WeatherDesk và Speedwell Climate (hoàn tất trong quý 4/2024) vào đội ngũ Xweather. Doanh số bán đăng ký tăng 50% trong năm 2025, với tăng trưởng hữu cơ theo tỷ giá cố định là 11%.

Khi bước vào năm 2026, chúng tôi dự kiến tiếp tục phát triển tích cực trong lĩnh vực Đo lường Công nghiệp, đặc biệt nhờ dự báo tăng trưởng trong các ngành khoa học đời sống, trung tâm dữ liệu, bán dẫn và năng lượng. Trong lĩnh vực Thời tiết và Môi trường, chúng tôi kỳ vọng thị trường bán đăng ký Xweather sẽ tiếp tục tăng trưởng trong năm 2026. Trong lĩnh vực Thời tiết và Môi trường truyền thống, các thị trường khí tượng và hàng không đã trở lại bình thường, và chúng tôi dự đoán các thị trường này sẽ duy trì ổn định trong năm 2026. Thị trường năng lượng tái tạo đã trải qua suy thoái trong năm 2025, và chúng tôi dự đoán các thị trường này sẽ duy trì ổn định so với mức cuối năm 2025.

Chúng tôi dự đoán rằng các bất ổn thị trường sẽ tiếp tục trong năm 2026. Vaisala đã thể hiện khả năng thích nghi và kiên cường để hoạt động và phát triển trong môi trường luôn thay đổi. Chúng tôi ước tính doanh thu thuần năm 2026 sẽ trong khoảng 600–630 triệu EUR và EBITA trong khoảng 95–110 triệu EUR.”

Xem bản gốc
Trang này có thể chứa nội dung của bên thứ ba, được cung cấp chỉ nhằm mục đích thông tin (không phải là tuyên bố/bảo đảm) và không được coi là sự chứng thực cho quan điểm của Gate hoặc là lời khuyên về tài chính hoặc chuyên môn. Xem Tuyên bố từ chối trách nhiệm để biết chi tiết.
  • Phần thưởng
  • Bình luận
  • Đăng lại
  • Retweed
Bình luận
Thêm một bình luận
Thêm một bình luận
Không có bình luận
  • Đã ghim